MacBook Air M5 13 inch được Apple công bố ngày 3/3/2026 và bán ra từ 11/3/2026. Máy giữ nguyên thân nhôm mỏng 11,3 mm, nặng 1,23 kg và thiết kế không quạt của thế hệ trước. Điểm thay đổi nằm ở bên trong: chip Apple M5, SSD khởi điểm tăng lên 512GB với tốc độ cao hơn, và chip không dây N1 hỗ trợ Wi-Fi 7, Bluetooth 6.
Bài viết này tập trung vào cấu hình Apple M5 (CPU 10 lõi, GPU 8 lõi), RAM 16GB, SSD 512GB, bản tiêu chuẩn và cũng là bản được nhiều người dùng văn phòng, sinh viên chọn nhất. Nội dung được Techcare tổng hợp từ thông số công bố của Apple và kinh nghiệm hỗ trợ khách hàng dùng MacBook tại cửa hàng. Mọi số liệu đều ghi rõ nguồn ở cuối bài.
Thông số kỹ thuật của MacBook Air M5 13 inch 2026
| Chip | Apple M5, CPU 10 lõi (4 lõi hiệu năng + 6 lõi tiết kiệm điện), GPU 8 lõi, Neural Engine 16 lõi |
| RAM | 16GB bộ nhớ hợp nhất (gắn liền, không nâng cấp được sau khi mua) |
| Ổ cứng | SSD 512GB (gắn liền) |
| Card đồ họa | Card tích hợp - 8 nhân GPU |
| Màn hình | 13,6 inch Liquid Retina, 2560 x 1664, 224 ppi, 500 nits, dải màu P3, True Tone, 60Hz |
| Cổng kết nối | 2 x Thunderbolt 4/USB 4, MagSafe 3, jack tai nghe 3.5 mm |
| Không dây | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip Apple N1) |
| Camera | 12MP Center Stage, hỗ trợ Desk View |
| Âm thanh | Hệ thống 4 loa, mảng 3 micro |
| Kích thước | 304,1 x 215 x 11,3 mm |
| Trọng lượng | 1,23 kg |
| Pin | 53,8 Wh, Apple công bố tối đa 18 giờ xem video, 15 giờ duyệt web |
| Màu sắc | Sky Blue, Midnight, Starlight, Silver |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe, tương thích macOS 27 Golden Gate |
Thiết kế siêu mỏng, linh hoạt cho mọi không gian làm việc
Thân máy dùng nhôm nguyên khối, không có quạt, không có khe tản nhiệt. Kích thước và khối lượng không đổi so với MacBook Air M4, nên phụ kiện như túi, sleeve của đời trước vẫn dùng được. Điểm mới duy nhất ở ngoại hình là màu Sky Blue, bên cạnh ba màu quen thuộc Midnight, Starlight và Silver. Máy nặng hơn một số đối thủ Windows cùng cỡ, nhưng độ hoàn thiện khung nhôm thuộc nhóm tốt nhất phân khúc.

Màn hình Liquid Retina hiển thị sắc nét, màu sắc chính xác
Panel IPS 13,6 inch độ phân giải 2560 x 1664 không đổi so với đời M4. Độ sáng tối đa đạt khoảng 546 nits, phủ khoảng 98% dải màu P3 và 98,6% sRGB, không phát hiện nhấp nháy PWM. Bề mặt có lớp chống chói tốt hơn nhiều màn hình bóng thông thường khi dùng gần cửa sổ hoặc ngoài trời.

Hai điểm cần lưu ý: tần số quét vẫn là 60Hz (trong khi nhiều laptop Windows tầm giá đã có 120Hz), và màu xuất xưởng hơi ngả lạnh khi chưa bật True Tone. Với công việc văn phòng, học tập, chỉnh ảnh cơ bản, màn hình này đáp ứng tốt. Người cần màn hình mini-LED, tần số quét cao hơn nên xem dòng MacBook Pro.
Âm thanh chân thực
Máy có 4 loa, âm lượng đủ cho phòng nhỏ và họp trực tuyến. Mảng 3 micro hỗ trợ Voice Isolation, giúp giọng nói rõ hơn khi gọi video. Loa của Air ở mức khá, đủ lớn để nghe nhạc, xem phim cá nhân. Nếu ưu tiên âm thanh, MacBook Pro hoặc bản Air 15 inch (6 loa) sẽ tốt hơn.
Magic Keyboard và Trackpad tiện dụng trên MacBook Air
Bàn phím Magic Keyboard có đèn nền, hành trình phím ngắn nhưng ổn định, có Touch ID ở góc phải trên. Touchpad Force Touch cỡ lớn, bề mặt kính, hỗ trợ đầy đủ cử chỉ đa điểm của macOS. Đây là phần ít thay đổi nhất so với đời trước, và cũng là phần ít người dùng phàn nàn nhất.

Cổng kết nối hỗ trợ nhiều thiết bị ngoại vi
Máy có hai cổng USB-C Thunderbolt 4 (tối đa 40 Gb/s), một cổng sạc MagSafe 3 và jack tai nghe 3.5 mm. Thông số công bố cho thấy máy xuất được tối đa hai màn hình ngoài 6K ở 60Hz. Không có cổng HDMI, khe thẻ SD hay Ethernet, nên người thường xuyên kết nối máy chiếu, màn hình ngoài, thẻ nhớ nên chuẩn bị thêm hub USB-C.

Chip Apple M5 mang lại hiệu năng xử lý mạnh mẽ
Chip M5 cải thiện rõ ở cả CPU, GPU và tốc độ SSD. Bản 16GB/512GB, GPU 8 lõi:
- Cinebench 2024 đa nhân: 957 điểm, cao hơn khoảng 17% so với MacBook Air M4 (815 điểm).
- Geekbench 6 đa nhân: khoảng 17.070 điểm, so với khoảng 14.900 của M4. Đơn nhân: khoảng 4.185 so với 3.820.
- GPU 8 lõi nhanh hơn GPU 8 lõi của M4 khoảng 30-50% tùy bài kiểm tra.
- SSD đọc/ghi tuần tự khoảng 6,5 GB/s, trong khi bản M4 256GB ở mức khoảng 2,8 GB/s (đọc).

Do không có quạt, khi chạy đa nhân kéo dài, máy hạ mức tiêu thụ điện để giữ nhiệt. Ghi nhận mức chênh so với MacBook Pro 14 M5 (có quạt) khoảng 18% trong bài Cinebench 2024 đa nhân. Trong thử nghiệm chơi game, chip tiêu thụ khoảng 7-8W và không bị giảm xung; Cyberpunk 2077 ở 1080p/Ultra chạy ổn định khoảng 19,6 fps. Nói cách khác, máy xử lý tốt công việc văn phòng, lập trình, chỉnh ảnh, dựng video ngắn; nhưng không dành cho game nặng hoặc render liên tục nhiều giờ.
Về RAM, 16GB bộ nhớ hợp nhất đủ cho đa số tác vụ hằng ngày. Vì RAM và SSD không thể nâng cấp sau khi mua, người làm việc với nhiều tab trình duyệt, máy ảo, chạy mô hình AI cục bộ nên cân nhắc cấu hình 24GB trở lên ngay từ đầu.
Pin bền bỉ cả ngày
Pin 53,8 Wh, Apple công bố tối đa 18 giờ xem video và 15 giờ duyệt web. Một số bài đánh giá độc lập ghi nhận máy dùng trọn ngày làm việc văn phòng với một lần sạc; mức thực tế phụ thuộc độ sáng, ứng dụng nền và tác vụ. Bộ sạc đi kèm là adapter 40W (tối đa 60W) dùng cổng MagSafe 3. Khi cấu hình thêm adapter 70W, Apple cho biết có thể sạc tới 50% trong khoảng 30 phút. Tùy nơi bán, bộ sạc kèm máy có thể khác nhau (35W hoặc 70W), nên cần kiểm tra khi mua.

Ưu điểm và nhược điểm
Ưu điểm
- Hiệu năng đơn nhân thuộc nhóm cao nhất trong laptop mỏng nhẹ, nhanh hơn M4 khoảng 10-17% tùy bài kiểm tra.
- Không quạt, hoạt động im lặng; không giảm xung khi chơi game nhẹ.
- SSD khởi điểm 512GB, tốc độ cao gấp khoảng 2 lần đời trước.
- Wi-Fi 7, Bluetooth 6 trên máy tầm giá phổ thông của dòng MacBook.
- Thân nhôm 1,23 kg, mỏng 11,3 mm, dễ mang theo hằng ngày.
- Pin dùng được cả ngày văn phòng; không bị giảm hiệu năng khi dùng pin.
- macOS tương thích macOS 27 Golden Gate, được Apple hỗ trợ cập nhật dài hạn.
Nhược điểm
- Màn hình 60Hz, chưa có tùy chọn tần số quét cao hay OLED/mini-LED.
- Chỉ có hai cổng USB-C, thiếu HDMI và đầu đọc thẻ.
- RAM, SSD hàn liền, không nâng cấp, sửa chữa linh kiện khó hơn laptop Windows.
- Camera 12MP không có Face ID (dùng Touch ID).
- Không chạy Boot Camp; chạy Windows chỉ qua máy ảo.
- Giá bán tăng so với đời M4 (Apple điều chỉnh giá cao hơn ở nhiều thị trường).
So sánh với các model khác
| Tiêu chí | MacBook Air M5 13" | MacBook Air M4 13" | MacBook Pro 14" M5 |
| Chip | M5 10 CPU/8 GPU | M4 10 CPU/8 GPU | M5 10 CPU/10 GPU |
| Tản nhiệt | Không quạt | Không quạt | Có quạt |
| SSD khởi điểm | 512GB (~6,5 GB/s) | 256GB (~2,8 GB/s) | 1TB |
| Cinebench 2024 đa nhân | 957 | 815 | 1.172 |
| Màn hình | 13,6" IPS 60Hz | 13,6" IPS 60Hz | 14,2" cao cấp hơn |
| Wi-Fi | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 | Wi-Fi 6E | – |
| Khối lượng | 1,23 kg | 1,24 kg | nặng hơn |
Chọn MacBook Air M5 nếu cần máy mới, mỏng nhẹ, im lặng, pin tốt cho học tập, văn phòng, lập trình, thiết kế nhẹ.
Cân nhắc MacBook Air M4 nếu muốn tiết kiệm chi phí: hiệu năng M4 vẫn dư cho tác vụ hằng ngày, và chênh lệch giá có thể lớn, nhất là với máy đã qua sử dụng.
Cân nhắc MacBook Pro 14 M5 nếu thường xuyên dựng video, render, cần màn hình tốt hơn, nhiều cổng hơn và hiệu năng ổn định khi tải nặng kéo dài.
So với laptop Windows cùng phân khúc (như Dell XPS 13 9350 hay Surface Laptop 7), Notebookcheck cho thấy Air M5 dẫn trước rõ ở hiệu năng đơn nhân và thời lượng pin, nhưng đổi lại là màn hình 60Hz và hệ điều hành khác. Nếu công việc phụ thuộc phần mềm chỉ chạy trên Windows, nên chọn máy Windows.
Kinh nghiệm, trải nghiệm của người dùng
Các bài đánh giá dài ngày và phản hồi từ người dùng thực tế cho thấy một số điểm chung:
- Công việc văn phòng, học tập: duyệt web nhiều tab, họp video, soạn thảo, bảng tính chạy mượt, máy không nóng đáng kể và không có tiếng ồn.
- Thời lượng pin: một số người dùng cho biết máy dùng trọn một ngày làm việc không cần mang sạc; các tác vụ sáng tạo như dựng video làm pin giảm nhanh hơn.
- Người chuyển từ MacBook Intel hoặc Windows: thường nhận thấy khác biệt rõ ở tốc độ mở máy, thời gian pin và độ mát của thân máy. Người chuyển từ Windows cần thời gian làm quen phím tắt và cách quản lý cửa sổ của macOS.
- Cấu hình 16GB: đủ dùng với phần lớn người dùng; những ai mở nhiều ứng dụng nặng cùng lúc sẽ thấy máy bắt đầu dùng bộ nhớ ảo, nên chọn RAM cao hơn nếu ngân sách cho phép.
- Hub chuyển đổi: gần như là phụ kiện bắt buộc với người cần HDMI, thẻ nhớ hoặc cổng USB-A.
Lý do chọn mua Macbook Air M5 2026 13 inch tại Techcare?

- Hàng chính hãng, nguồn gốc rõ ràng: Sản phẩm chính hãng Apple, mới 100%, nguyên seal, có hóa đơn đầy đủ.
- Tư vấn đúng nhu cầu: Đội ngũ tư vấn giúp bạn chọn đúng giữa cấu hình 16GB/512GB và các bản cao hơn, giữa Air và Pro, tránh trả tiền cho cấu hình không cần thiết.
- Hỗ trợ sau bán hàng: Hỗ trợ cài đặt, chuyển dữ liệu, kỹ thuật viên hỗ trợ khi cần.
- Ưu đãi: Trả góp 0%, thu cũ đổi mới, tặng phụ kiện, giá tốt cho sinh viên/giáo viên nếu có.
Câu hỏi thường gặp
MacBook Air M5 13 inch bản 16GB/512GB là chiếc laptop mỏng nhẹ cân bằng: hiệu năng đơn nhân hàng đầu, im lặng, pin dùng được cả ngày, SSD 512GB và Wi-Fi 7 ngay từ bản tiêu chuẩn. Hạn chế lớn nhất là màn hình 60Hz, ít cổng kết nối và không nâng cấp được linh kiện. Nếu nhu cầu chủ yếu là học tập, văn phòng, lập trình, sáng tạo nội dung nhẹ, đây là lựa chọn đáng cân nhắc nhất trong dòng MacBook Air hiện nay.
Bạn đang phân vân giữa MacBook Air M5, M4 hoặc MacBook Pro? Hãy đến Techcare để được tư vấn cấu hình, kiểm tra máy trực tiếp và nhận báo giá mới nhất.