MacBook Air M5 2026 15 inch (M5 10-core CPU, 10-core GPU, 16GB, 512GB): Đánh giá chi tiết và tư vấn mua tại Techcare

MacBook Air M5 15 inch là thế hệ mới của dòng Mac mỏng nhẹ có màn hình lớn. Theo thông báo của Apple, máy được công bố ngày 03/03/2026 và bán ra từ ngày 11/03/2026, với hai kích thước 13,6 inch và 15,3 inch. Thế hệ này giữ thiết kế của đời trước và thay đổi chủ yếu ở bên trong: chip M5, dung lượng lưu trữ cơ bản tăng lên 512GB và nhiều cải tiến cho tác vụ AI.

Bài viết này tổng hợp thông số chính thức từ Apple, đối chiếu với các nguồn đánh giá độc lập và đưa ra nhận định của Techcare về cấu hình M5 10 nhân CPU, 10 nhân GPU, RAM 16GB, SSD 512GB. Nội dung dành cho người đang cân nhắc giữa bản 13 inch và 15 inch, hoặc giữa Air M5 và Air M4.

Thông số kỹ thuật của MacBook Air M5 2026 15 inch

Chip Apple M5, CPU 10 nhân (4 nhân hiệu năng + 6 nhân tiết kiệm điện), GPU 10 nhân, Neural Engine 16 nhân
RAM 16GB bộ nhớ hợp nhất
Ổ cứng SSD 512GB (cấu hình tối đa 4TB theo Apple)
Card đồ họa Card tích hợp - 10 nhân GPU
Màn hình 15,3 inch Liquid Retina, 2880 x 1864, 224 ppi, 500 nits, 1 tỷ màu
Cổng kết nối 2 x Thunderbolt 4/USB 4, MagSafe 3, jack tai nghe 3.5 mm
Không dây Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip Apple N1)
Camera 12MP Center Stage, hỗ trợ Desk View
Âm thanh Hệ thống 4 loa, mảng 3 micro
Kích thước 340,4 x 237,6 x 11,5 mm
Trọng lượng 1,51 kg
Pin 66,5 Wh, Apple công bố tối đa 18 giờ xem video
Màu sắc Sky Blue, Midnight, Starlight, Silver
Hệ điều hành macOS Tahoe, tương thích macOS 27 Golden Gate

Thiết kế mỏng nhẹ, sang trọng đặc trưng MacBook Air

Máy dùng vỏ nhôm liền khối với thân mỏng 11,5 mm, nặng khoảng 1,51 kg. Kiểu dáng này được Apple giới thiệu từ năm 2022 và M5 không thay đổi nhiều. Điều này có hai mặt. Người đang dùng Air M2, M3 hoặc M4 sẽ thấy máy quen thuộc, còn người nâng cấp từ Air M1 sẽ thấy khác biệt rõ vì bản M1 vẫn là thiết kế dạng nêm cũ.

Thiết kế MacBook Air M5 2026 15 inch

Máy không có quạt tản nhiệt chủ động. Ưu điểm là hoạt động im lặng. Hạn chế là khi chạy tác vụ nặng liên tục trong thời gian dài, hiệu năng có thể bị giảm để kiểm soát nhiệt. 

Màn hình Liquid Retina sắc nét và tươi sáng

Màn hình 15,3 inch Liquid Retina có độ phân giải 2880 x 1864, tỷ lệ 16:10, độ sáng 500 nits và hỗ trợ dải màu rộng P3. Theo các trang thông số, tần số quét là 60Hz và không có ProMotion. Apple cũng không thay đổi màn hình ở thế hệ này.

Màn hình MacBook Air M5 2026 15 inch

Với người làm văn phòng, lập trình, thiết kế nhẹ hay xem phim, không gian hiển thị lớn giúp mở hai cửa sổ cạnh nhau thoải mái hơn bản 13 inch. Người thường xuyên làm việc ngoài trời có nắng nên xem trực tiếp máy hoặc cân nhắc kỹ, vì độ sáng 500 nits là mức đủ dùng chứ không cao.

Âm thanh sống động

Dòng MacBook Air 15 inch có hệ thống nhiều loa hướng xuống và micro đa hướng. Một số nguồn ghi 6 loa, một số nguồn ghi 7 loa, nên Techcare chưa khẳng định con số cụ thể. Bản 15 inch có thân máy lớn hơn nên thường cho âm lượng và độ vang tốt hơn bản 13 inch, phù hợp để xem phim, họp trực tuyến và nghe nhạc ở không gian nhỏ.

Bàn phím Magic Keyboard và Touchpad mượt mà

Máy dùng bàn phím Magic Keyboard có đèn nền và cảm biến vân tay Touch ID. Touchpad Force Touch cỡ lớn, hỗ trợ cử chỉ đa điểm và nhấn lực. Hành trình phím nông, phù hợp người quen với laptop mỏng. Người gõ văn bản nhiều nên thử cảm giác phím trước khi mua, vì đây là yếu tố mang tính cá nhân.

Bàn phím MacBook Air M5 2026 15 inch

Kết nối hiện đại

Máy có hai cổng USB-C hỗ trợ Thunderbolt/USB4 ở cạnh trái, cổng sạc MagSafe 3 và giắc tai nghe 3,5 mm. Máy hỗ trợ Wi-Fi 7. Không có cổng HDMI, khe thẻ SD hay cổng USB-A, nên người thường xuyên kết nối máy chiếu, ổ cứng hoặc thẻ nhớ sẽ cần thêm hub chuyển đổi. Theo các trang thông số, bộ sạc đi kèm có nhiều mức công suất (35W, 40W, 70W) tùy phiên bản.

Kết nối MacBook Air M5 2026 15 inch

Chip Apple M5 cho hiệu năng mạnh hơn và hỗ trợ tốt tác vụ AI

Apple trang bị cho M5 CPU 10 nhân và GPU 10 nhân, trong đó mỗi nhân GPU có một Neural Accelerator. Theo Apple, hiệu năng AI cao gấp tối đa 4 lần Air M4 và 9,5 lần Air M1. Đây là số liệu của nhà sản xuất cho các tác vụ AI cụ thể, không phải mức tăng chung cho mọi công việc hằng ngày.

Hiệu năng MacBook Air M5 2026 15 inch

Với cấu hình 16GB RAM, máy xử lý tốt các việc sau:

  • Văn phòng, đa tab trình duyệt, họp trực tuyến.
  • Chỉnh ảnh trên Lightroom, thiết kế trên Figma, Canva.
  • Dựng video cơ bản đến trung bình, lập trình web, chạy máy ảo nhẹ.

Hiệu năng xử lý MacBook Air M5 2026 15 inch

Nếu thường xuyên dựng video 4K nhiều lớp, làm việc với mô hình AI cục bộ lớn hoặc mở rất nhiều ứng dụng nặng cùng lúc, nên cân nhắc RAM 24GB trở lên hoặc dòng MacBook Pro. Bộ nhớ hợp nhất không nâng cấp được sau khi mua.

Thời lượng pin ấn tượng cả ngày

Pin 66,5 Wh, Apple công bố tối đa khoảng 18 giờ xem video. Đây là điều kiện thử nghiệm của nhà sản xuất. Khi dùng thực tế với độ sáng cao, nhiều tab và họp video, thời lượng sẽ thấp hơn. Với dân văn phòng, nhiều người dùng một ngày làm việc không cần mang sạc, nhưng con số cụ thể phụ thuộc thói quen sử dụng từng người.

Thời lượng pin MacBook Air M5 2026 15 inch

Ưu điểm và nhược điểm

Ưu điểm

  • Màn hình 15,3 inch rộng rãi nhưng máy vẫn mỏng, chỉ khoảng 1,51 kg.
  • Chip M5 nhanh hơn M4, mạnh hơn rõ ở tác vụ AI.
  • SSD cơ bản 512GB, gấp đôi thế hệ trước.
  • Vận hành không quạt, yên tĩnh.
  • Wi-Fi 7, MagSafe 3, Touch ID, camera 12MP Center Stage.
  • Thời lượng pin dài trong nhóm laptop mỏng nhẹ.

Nhược điểm

  • Màn hình 60Hz, độ sáng 500 nits, không có mini-LED hay ProMotion.
  • Ít cổng kết nối, không có HDMI hay khe thẻ SD.
  • RAM và SSD hàn cố định, không nâng cấp sau này.
  • Không có quạt nên hiệu năng bền vững kém hơn MacBook Pro khi tải nặng kéo dài.
  • Giá tại Mỹ đã tăng sau đợt điều chỉnh tháng 6/2026.

So sánh với model khác

Tiêu chí Air M5 15" Air M5 13" Air M4 15" MacBook Pro 14" M5
Màn hình 15,3", 60Hz 13,6", 60Hz 15,3", 60Hz 14", tần số quét cao hơn
Lưu trữ cơ bản 512GB 512GB 256GB Tùy cấu hình
Mức phù hợp Làm việc đa nhiệm, màn hình lớn Di chuyển nhiều Tiết kiệm chi phí Tải nặng kéo dài

Khi ra mắt, Apple niêm yết Air M5 15 inch từ 1.299 USD, thấp hơn bản 15 inch M4 ở thời điểm đó. Một số cửa hàng bán lẻ tại Mỹ đã giảm giá tới 1.149,99 USD theo TechRadar. Techcare gợi ý chọn như sau:

  • Chọn Air M5 15": cần màn hình lớn, làm việc đa nhiệm nhiều giờ mỗi ngày.
  • Chọn Air M5 13": ưu tiên mang theo hằng ngày.
  • Chọn Air M4 15": muốn tiết kiệm và không cần chip mới nhất. Nếu còn hàng, cần kiểm tra dung lượng SSD vì bản cũ thường là 256GB.
  • Chọn MacBook Pro 14": dựng video, đồ họa nặng, làm việc tải cao liên tục.

Kinh nghiệm và trải nghiệm của người dùng

Các nhận xét dưới đây tổng hợp từ đánh giá công khai và phản hồi người dùng.

  • Người dùng làm văn phòng, sinh viên và người làm nội dung thường đánh giá cao màn hình lớn và độ yên tĩnh.
  • Một số người dùng cho rằng màn hình 60Hz là hạn chế khi so với MacBook Pro cùng tầm giá.
  • Người đang dùng Air M2 hoặc M3 thường cân nhắc kỹ vì mức nâng cấp không quá lớn nếu chỉ làm việc văn phòng.

Lý do chọn mua MacBook Air M5 2026 15 inch tại Techcare?

Lý do chọn mua MacBook Air M5 2026 15 inch tại Techcare?

  • Tư vấn đúng nhu cầu: kỹ thuật viên giúp chọn giữa 13 inch và 15 inch, giữa 16GB và 24GB RAM, tránh mua dư hoặc thiếu cấu hình.
  • Hỗ trợ sau bán: cài đặt macOS, chuyển dữ liệu, tư vấn phụ kiện (hub USB-C, túi chống sốc, dán màn hình).
  • Địa chỉ cửa hàng: Bạn có thể đến trực tiếp để cầm máy và thử bàn phím, màn hình.

MacBook Air M5 15 inch phù hợp với người cần màn hình lớn, máy nhẹ, pin bền và đủ mạnh cho công việc hằng ngày. Cấu hình 16GB/512GB là mức cân bằng cho phần lớn người dùng văn phòng, học tập và sáng tạo nội dung nhẹ. Nếu làm việc tải nặng liên tục hoặc cần màn hình tần số quét cao, MacBook Pro sẽ phù hợp hơn.